Nepenthes4U
Chào mừng đến với diễn đàn Nepenthes4U! Nếu bạn chưa là thành viên thì hãy nhấn vào Đăng ký để đăng ký ngay 1 tài khoản (miễn phí). Nếu bạn đã là thành viên rồi thì hãy nhấn vào Đăng nhập.
Welcome to Nepenthes4U forum!

Join the forum, it's quick and easy

Nepenthes4U
Chào mừng đến với diễn đàn Nepenthes4U! Nếu bạn chưa là thành viên thì hãy nhấn vào Đăng ký để đăng ký ngay 1 tài khoản (miễn phí). Nếu bạn đã là thành viên rồi thì hãy nhấn vào Đăng nhập.
Welcome to Nepenthes4U forum!
Nepenthes4U
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^

3 posters

Go down

Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^ Empty Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^

Bài gửi by zblack Tue Aug 11, 2009 10:36 am

Nói sơ qua về tình hình hoàn cảnh nuôi cây hic. Trước đây nhà mình rộng có vườn rất thoáng mát nhưng bi giờ chỗ ở mới của mình là tầng trên cùng của 1 tòa nhà ống do nhà có nhiều phòng và sử dụng máy điều hòa nên tầng 5 mình ở là chỗ bị 4 cái quạt gió của điều hòa thốc vào hic + đang là tầm nóng của mùa hè nhiệt độ trên 38 -40 độ C là bình thường. Bi giờ những cái cây của mình từ lúc chuyển nhà ra ngoài này đều có vẻ rất ko ổn hic đã có vài bé ra đi. 35
Cách nuôi hiện giờ của mình là mình để các chậu cây vào trong 1 bể cảnh ( ko dùng nuôi cá nữa để tránh gió nóng thổi trực tiếp vào cây ) tưới phun sương thường xuyên và trong bể cá mình đổ khoảng 2cm nước cho các pe'. Nhưng nói chung cây do chiu nóng quá hay sao đó mà những cây ra đi có triệu trứng lá bắt đầu bi đen từ riềm lá vào và cây bắt đầu bi thối từ cái ngọn, lá héo đi rồi đổ gục luôn hic bi giờ tớ phải làm sao hic. Tớ đang muốn lôi chúng nó xuống dưới nhà cho đỡ nóng mặc dù mami ko cho ( tại mami phản đối kinh quá nhà trật mà cứ đòi nuôi cây hic ). Tớ muốn nuôi chung tất cả mấy cây vào cái bể cá cảnh có đc ko. Tức là phủ đáy bể bằng chất trồng rùi trồng thẳng chúng vào bể luôn ý. Các câu hỏi tớ muốn hỏi:

Triệu chứng cây bị chết như vậy là do bị thiếu nước hay bi úng do thừa nước --> tớ thì nghĩ do quá nóng hic 23
Cách khắc phục kẻo cây của tớ sắp quy tiên hết rùi nè.
Nếu trồng trong bể cảnh như vậy thì có sợ nước tưới ko thoát đc cây bị úng ko?
Ah còn nữa cây của tớ có 1,2 cây bị nấm, hay vi khuẩn gì đó bám vào gốc và lá già ( lá non ko bị ) nó có hình dài nhỏ tý xíu có thể quan sát bắng mắt thường đc và có màu trắng ( máy ảnh hỏng chưa chụp đc hình hic tớ miêu tả vậy ) tớ cứ gỡ hết ra thì khoảng 2 hum sau lại có, phải làm sao đây? nó ko làm cây bị chết tớ thấy cây vẫn khỏe nhưng sợ nó hút dinh dưỡng của mấy cái cây. Tớ đang nuôi cách ly để ko làm lây sang cây khác hic.
Một vấn đề thức mắc khác: Cây của tớ nếu ra đc 1 cái bình to và bắt đầu mở nắp thì những bình ra sau đó ko thể to hẳn đc thường thì đang rất to cũng bị thối luôn hic có phải cái bình kia nó hút hết dinh dưỡng của những bình bé ko vậy. Thấy cây của mọi người có rất nhiều bình cây của tớ chỉ toàn có 1 bình duy nhất chỉ cho đến khi bình này chết đi thì những cái bình mọc ra tiếp theo mới to ra đc hic. Làm sao cây lại như vậy, làm thế nào để có thêm dinh dưỡng cho cây mà cây này lại ko đc bón phân chỉ tưới nước hic hic

Hic còn nhìu vấn đề khác nhưng mấy vấn đề này đang cấp bách hơn nên nhờ mọi người giải quyết giùm mình nha ^^ thanks mọi người 17
zblack
zblack
Tìm hiểu CPs

Nữ Tổng số bài gửi : 50

Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^ Empty Re: Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^

Bài gửi by chaukiendat Tue Aug 11, 2009 7:02 pm

bác tóm tắt sơ lượt chút được ko?
chaukiendat
chaukiendat
Global Mods

Nam Tổng số bài gửi : 150

http://caycanhdinhphong.com

Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^ Empty Re: Mình muốn trồng Nep trong bể cá kiểng có đc ko? Trồng thế nào nhờ các bậc tiền bối chỉ bảo ^^

Bài gửi by zblack Tue Aug 11, 2009 10:32 pm

hihi chắc hỏi nhìu quá hic. Tóm tắt lại là có vài vấn đề muốn hỏi sau mong đc giải đáp của các tiền bối ^^ :

1. Cách nuôi cây mà trồng trong bể kính nuôi cá như thế nào? Trồng cây trong bể kính như vậy khi tưới nước mà nước ko thoát đc có sợ cây bị úng chết ko?

2. Cây bị chết với triệu trứng lá bắt đầu bi đen từ riềm lá vào và cây bắt đầu bi thối từ cái ngọn xuống, lá héo đi rồi đổ gục luôn---> như vậy là bị gì? Thiếu nước or thừa nước? ( hoàn cảnh và cách trồng hiện nay tớ nêu hết ở trên rồi )

3. Cây của tớ nếu ra đc 1 cái bình to và bắt đầu mở nắp thì những bình ra
sau đó ko thể to hẳn đc thường thì đang rất to cũng bị thối luôn hic có
phải cái bình kia nó hút hết dinh dưỡng của những bình bé ko vậy. Thấy
cây của mọi người có rất nhiều bình cây của tớ chỉ toàn có 1 bình duy
nhất chỉ cho đến khi bình này chết đi thì những cái bình mọc ra tiếp
theo mới to ra đc hic. Làm sao cây lại như vậy bị thiếu dinh dưỡng phải ko? làm thế nào để có thêm
dinh dưỡng cho cây mà cây này lại ko đc bón phân chỉ tưới nước hic hic

4. Có 1,2 cây của tớ bị nấm, hay vi khuẩn gì đó bám vào gốc và lá già
( lá non ko bị ) nó có hình dài nhỏ tý xíu có thể quan sát bắng mắt
thường đc và có màu trắng ( máy ảnh hỏng chưa chụp đc hình hic tớ miêu
tả vậy ) tớ cứ gỡ hết ra thì khoảng 2 hum sau lại có, phải làm sao đây?
nó ko làm cây bị chết tớ thấy cây vẫn khỏe nhưng sợ nó hút dinh dưỡng
của mấy cái cây. Tớ đang nuôi cách ly để ko làm lây sang cây khác hic.
zblack
zblack
Tìm hiểu CPs

Bài gửi by chaukiendat Wed Aug 12, 2009 10:12 am

bác Trang "tóm tắt" còn dài hơn nguyên văn!

mình thì ko đọc hết nổi rồi, thôi trả lời theo chủ quan vậy (vì ko nắm được môi trường nuôi trồng của bác vì dài wá ko đọc nổi).

1. nuôi trong hồ kính được cái hay là giữ ẩm tốt, nhưng chú ý rằng, chỉ cần trời nóng hay môi trường xung quanh hồ nóng mà ko hạ nhiệt hiệu quả thì cái hồ sẽ thành cái nồi hấp rất lí tưởng!

2. tốt nhất là up hình mới đánh giá được, vì đen từ rìa lá có 2 hiện tượng, 1 là đen do khô héo (lá giá, bị cháy nắng), 2 là đen do thối dập (bị luộc) hoặc rễ bị hư.

3. ấm ko có "hút" dinh dưỡng của ai hết, ấm cũ nhỏ và ấm mới lớn hơn thì đó là điều đáng mừng vì cây đang tốt dần. chú ý, ấm đã mở nắp thì kích thước hầu như ko thay đổi nhiều, nên ko thể "teo" đc, đừng đổ thừa oan cho ấm to nhe! ấm to và nhiều phụ thuộc chủ yếu nhất vào ánh sáng và độ ẩm (đều phải cao), dinh dưỡng đóng vai trò phụ thôi.

4. ra tiệm thuốc miêu tả rồi người ta bán thuốc về xịt, chú ý nên pha nồng độ bằng 1/2 chỉ dẫn thôi.

vài ý kiến cùi bắp chia sẻ với bác Trang
21
chaukiendat
chaukiendat
Global Mods

Bài gửi by cpvip Wed Aug 12, 2009 10:40 pm

zblack đã viết:hihi chắc hỏi nhìu quá hic. Tóm tắt lại là có vài vấn đề muốn hỏi sau mong đc giải đáp của các tiền bối ^^ :

1. Cách nuôi cây mà trồng trong bể kính nuôi cá như thế nào? Trồng cây trong bể kính như vậy khi tưới nước mà nước ko thoát đc có sợ cây bị úng chết ko?

2. Cây bị chết với triệu trứng lá bắt đầu bi đen từ riềm lá vào và cây bắt đầu bi thối từ cái ngọn xuống, lá héo đi rồi đổ gục luôn---> như vậy là bị gì? Thiếu nước or thừa nước? ( hoàn cảnh và cách trồng hiện nay tớ nêu hết ở trên rồi )

3. Cây của tớ nếu ra đc 1 cái bình to và bắt đầu mở nắp thì những bình ra
sau đó ko thể to hẳn đc thường thì đang rất to cũng bị thối luôn hic có
phải cái bình kia nó hút hết dinh dưỡng của những bình bé ko vậy. Thấy
cây của mọi người có rất nhiều bình cây của tớ chỉ toàn có 1 bình duy
nhất chỉ cho đến khi bình này chết đi thì những cái bình mọc ra tiếp
theo mới to ra đc hic. Làm sao cây lại như vậy bị thiếu dinh dưỡng phải ko? làm thế nào để có thêm
dinh dưỡng cho cây mà cây này lại ko đc bón phân chỉ tưới nước hic hic

4. Có 1,2 cây của tớ bị nấm, hay vi khuẩn gì đó bám vào gốc và lá già
( lá non ko bị ) nó có hình dài nhỏ tý xíu có thể quan sát bắng mắt
thường đc và có màu trắng ( máy ảnh hỏng chưa chụp đc hình hic tớ miêu
tả vậy ) tớ cứ gỡ hết ra thì khoảng 2 hum sau lại có, phải làm sao đây?
nó ko làm cây bị chết tớ thấy cây vẫn khỏe nhưng sợ nó hút dinh dưỡng
của mấy cái cây. Tớ đang nuôi cách ly để ko làm lây sang cây khác hic.

1. Trồng cây trong bể cá lúc đầu nhìn thì rất đẹp, nhưng rất khó duy trì 09 , nào là mốc meo, nào là rêu xanh... cho nên trồng ở ngoài vẫn là tốt nhất. Việc tưới nước là hết sức thận trọng, nếu không sẽ bị úng rễ mất.

2. Chụp hình cho xem rõ hơn. Theo phỏng đoán thì có thể là hư rễ rùi, thử nhổ lên xem rễ có bị vấn đề gì không?

3. Theo bình thường thì ấm sau sẽ phải to hơn ấm trước, còn nếu ngược lại thì chắc chắn cây đang bị suy hoặc có vấn đề gì khác, như bị sốc chẳng hạn.

4. Hình như là bị rệp sáp 15 (cần hình chụp!!!)
cpvip
cpvip
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 202

https://nep4u.forumvi.com

Bài gửi by chaukiendat Wed Aug 12, 2009 11:01 pm

topic này đạt giải về mỗi bài reply có số chữ nhiều nhất trong 4rum 21
chaukiendat
chaukiendat
Global Mods

Bài gửi by zblack Wed Aug 12, 2009 11:54 pm

1. Trồng cây trong bể cá lúc đầu nhìn thì rất đẹp, nhưng rất khó duy trì
, nào là mốc meo, nào là rêu xanh... cho nên trồng ở ngoài vẫn là tốt
nhất. Việc tưới nước là hết sức thận trọng, nếu không sẽ bị úng rễ mất.

2. Chụp hình cho xem rõ hơn. Theo phỏng đoán thì có thể là hư rễ rùi, thử nhổ lên xem rễ có bị vấn đề gì không?

3.
Theo bình thường thì ấm sau sẽ phải to hơn ấm trước, còn nếu ngược lại
thì chắc chắn cây đang bị suy hoặc có vấn đề gì khác, như bị sốc chẳng
hạn.

4. Hình như là bị rệp sáp (cần hình chụp!!!)

Thanks 2 bác trước ^^
1. Hic tại hoàn cảnh đã nêu trên : hiện chỗ nuôi cây rất nóng ( tầng 5 nóng + 4 cái quạt gió của điều hòa thổi vào mấy bé ) ko để trong bể cá ko đc hic tránh nóng mà ^^

2. Hic cảm thấy có cả 2 trường hợp: 1 là cây bị nóng quá giòn hết cả lá ( mấy cây trường hợp này thì bộ rễ tóc khỏe nhiều rễ ), 2 là có triệu chứng rễ bị hỏng thiệt ( trường hợp này bị thối từ ngọn, lá bị héo mềm rồi chết, nhổ lên rễ những cây này ít, thường là mấy cây có cái thân bé tý đó Sếnh chính là mấy em mới lấy về đó hic)

3.Ấm của tớ ấm ra sau to hơn ấm ra trước cây khỏe mạnh, lá to xanh ^^ nói chung là ko vấn đề gì cả. Cái tớ hỏi là cây của tớ ví dụ nhé có 3 cái lá đều đang ra ấm nhé thì cái bình to nhất khi bắt đầu to tới độ bung nắp thì lập tức 2 cái bình bé kia ( lúc này chưa mở nắp và còn bé ) lập tức ko phát triển nữa và bị thối luôn sau khoảng 3-5 ngày. Đó là điều mà tớ thắc mắc vì cây mua của mọi người về bao giờ cũng có rất nhiều bình cây của tớ bao giờ cũng chỉ có 1 bình hic

4. Sẽ chụp hình sau nhưng nếu gặp rệp sáp thì đi mua thuốc rồi phun hả 2 bác ^^ cây ko ưa hóa chất chết thì sao
zblack
zblack
Tìm hiểu CPs

Bài gửi by chaukiendat Thu Aug 13, 2009 2:50 pm

mua thuốc về pha loãng bằng 1/2 hoặc 1/3 theo hướng dẫn. thay vì pha đặc phun thưa thì mình pha loãng phun nhiều lần, ít hại cây hơn. Dạo này mùa mưa bên vườn mình cũng sâu dữ lắm, bắt tay được thì bắt, ko thì xài thuốc thôi.
chaukiendat
chaukiendat
Global Mods

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content