Nepenthes4U
Chào mừng đến với diễn đàn Nepenthes4U! Nếu bạn chưa là thành viên thì hãy nhấn vào Đăng ký để đăng ký ngay 1 tài khoản (miễn phí). Nếu bạn đã là thành viên rồi thì hãy nhấn vào Đăng nhập.
Welcome to Nepenthes4U forum!

Join the forum, it's quick and easy

Nepenthes4U
Chào mừng đến với diễn đàn Nepenthes4U! Nếu bạn chưa là thành viên thì hãy nhấn vào Đăng ký để đăng ký ngay 1 tài khoản (miễn phí). Nếu bạn đã là thành viên rồi thì hãy nhấn vào Đăng nhập.
Welcome to Nepenthes4U forum!
Nepenthes4U
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

Mọi người cho em hỏi chút

4 posters

Go down

Mọi người cho em hỏi chút Empty Mọi người cho em hỏi chút

Bài gửi by dark_angel Sat Apr 18, 2009 5:09 pm

1. Em thấy trên mạng có người nói là nếu ấm hết nước thì cho thêm nước vào sẽ tăng tuổi thọ của ấm, hok bít thiệt hay sai?
2. Đá perlite có khác biệt ji với sỏi hem?09
3. Có người nói là cho Nep vô chậu nước gây thối rễ(root rot), có phải đúng như vậy hem? Tại em cho mấy chậu nep của em vô chậu nước hoài mà hok thấy ji.
4.Đã có ai trồng CP bằng dớn tươi(living sphagnum) chưa? Mà hình như nó hok thích hợp với khí hậu mình lắm thì phải?
5. Đã có ai trồng thử Darlingtonia californica(cobra plant) hay heliamphora chưa?
6. Theo em bít là sarra chỉ trồng dc với nước mưa, nước cất, mà nhà em có nước máy thui, có cách nào xử lý nước máy để trồng sarra hem mọi người(còn có nước mưa nhưng chỉ xài dc trong mùa mưa thui)
7. Mọi người có ai cho cây sarra, venus vô tủ lạnh ngủ đông bao giờ chưa?

Nếu có ji sai sót hay thấy câu hỏi quá nhảm thì cũng bỏ qua cho 04
Thank you! 17

Được sửa bởi dark_angel ngày Mon Apr 20, 2009 7:41 pm; sửa lần 1.
dark_angel
dark_angel
Thích CPs

Nam Tổng số bài gửi : 122

Mọi người cho em hỏi chút Empty Re: Mọi người cho em hỏi chút

Bài gửi by chaukiendat Sat Apr 18, 2009 9:34 pm

vài ý kiến cùng em:

1. Đúng, cái khí hậu nóng bức này mà trong ấm ko có tí nước thì héo rất nhanh, khi trong ấm khô thì cho nước vào (1/3 của ấm).

2. Perlite là 1 loại giá thể rất đặc biệt, siêu nhẹ, có tính diệt khuẩn, giữ nước và phân bón tốt, rất thông thoáng. cực kì thích hợp trồng lan, CP các loại.

3. Cũng tùy loại, tình trạng của cây và loại giá thể, nói chung nắp ấm ko cần phải trồng kiểu này. tưới hàng ngày là tốt nhất.

4. Dớn tươi chịu mát, khí hậu bên mình nóng wá, khó trồng bằng dớn tươi được.

5. ai có thì lên tiếng đi nào 21
chaukiendat
chaukiendat
Global Mods

Nam Tổng số bài gửi : 150

http://caycanhdinhphong.com

Bài gửi by dark_angel Sat Apr 18, 2009 9:50 pm

thanks anh 17
dark_angel
dark_angel
Thích CPs

Nam Tổng số bài gửi : 122

Bài gửi by heocon_dethuong1987 Sat Jul 18, 2009 1:15 am

bài viết của bạn chaukiendat hay wa,mà perlite mua ở đâu vậy mấy a?

heocon_dethuong1987
Làm quen với CPs

Nam Tổng số bài gửi : 17

Bài gửi by cpvip Sat Jul 18, 2009 9:34 am

dark_angel đã viết:1. Em thấy trên mạng có người nói là nếu ấm hết nước thì cho thêm nước vào sẽ tăng tuổi thọ của ấm, hok bít thiệt hay sai?
2. Đá perlite có khác biệt ji với sỏi hem?09
3. Có người nói là cho Nep vô chậu nước gây thối rễ(root rot), có phải đúng như vậy hem? Tại em cho mấy chậu nep của em vô chậu nước hoài mà hok thấy ji.
4.Đã có ai trồng CP bằng dớn tươi(living sphagnum) chưa? Mà hình như nó hok thích hợp với khí hậu mình lắm thì phải?
5. Đã có ai trồng thử Darlingtonia californica(cobra plant) hay heliamphora chưa?
6. Theo em bít là sarra chỉ trồng dc với nước mưa, nước cất, mà nhà em có nước máy thui, có cách nào xử lý nước máy để trồng sarra hem mọi người(còn có nước mưa nhưng chỉ xài dc trong mùa mưa thui)
7. Mọi người có ai cho cây sarra, venus vô tủ lạnh ngủ đông bao giờ chưa?

Nếu có ji sai sót hay thấy câu hỏi quá nhảm thì cũng bỏ qua cho 04
Thank you! 17

Trả lời em dzai như sau:
1. Đúng, đặc biệt đối với những loại có nắp chỉa lên trời, như ampullaria và các con lai của nó.
2. Như chaukiendat giải thích. Điểm khác biệt đơn giản nhất là... sỏi thì ko giữ nước, còn perlite do trong bản thân nó có rất nhiều lỗ nhỗ, nên sẽ giữ 1 lượng nước khá lớn... (trapping water)
3. Tùy loại nắp ấm và tùy giá thể em trồng. N. mirabilis có ngâm tới tết cũng không sao 06
4. Live sphagnum cần nhiệt độ mát mẻ chút thì sẽ sống tốt, tuy nhiên không phải là không trồng được ở Sì Gòn. Nhưng anh nói rõ hơn chút là, dớn tươi là phủ lên bề mặt thôi, còn phía dưới vẫn là dớn die rùi nhé 09
5. Khi chưa có phòng máy lạnh mở suốt, thì chớ nên thử trồng ở Sì Gòn nhé.
6. Anh ngâm cả đóng sarracenia trong nước máy, cây vẫn lớn ào ào 07
7. Anh chưa có thử, chờ cao nhân khác chỉ điểm!
cpvip
cpvip
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 202

https://nep4u.forumvi.com

Bài gửi by cpvip Sat Jul 18, 2009 9:35 am

heocon_dethuong1987 đã viết:bài viết của bạn chaukiendat hay wa,mà perlite mua ở đâu vậy mấy a?

chaukiendat và mình đều có bán lẻ perlite 14
cpvip
cpvip
Admin

Nam Tổng số bài gửi : 202

https://nep4u.forumvi.com

Bài gửi by Sponsored content

Sponsored content